ભારત રત્ન’થી સન્માનિત લતા મંગેશકર જી હવે આપણી વચ્ચે નથી. તેમણે 6 ફેબ્રુઆરીએ સવારે 8:12 વાગ્યે અંતિમ શ્વાસ લીધા હતા. જ્યારે લતાજીના અંતિમ સંસ્કાર મુંબઈના શિવાજી પાર્કમાં સાંજે કરવામાં આવ્યા હતા.

સંગીત અને હિન્દી સિનેમાની દુનિયામાં લતાજીનું નામ હંમેશા આદર સાથે લેવામાં આવ્યું છે અને હંમેશા લેવામાં આવશે. તેમના અવાજમાં એવો જાદુ હતો જે આજ સુધી અન્ય કોઈ ગાયકના અવાજમાં સાંભળ્યો નથી. 36 ભાષાઓમાં 30 હજારથી વધુ ગીતોને પોતાનો અવાજ આપનાર લતાજીનું અવસાન દરેક માટે મોટો આંચકો હતો.

લતાજીએ 92 વર્ષની વયે અંતિમ શ્વાસ લીધા. તે લાંબા સમયથી બીમાર હતી અને મુંબઈની બ્રીચ કેન્ડી હોસ્પિટલમાં તેનું મૃત્યુ થયું હતું. તેણીને 8 જાન્યુઆરીએ હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવી હતી અને તે પછી તે તેના ઘરે જીવતી પાછી ફરી ન હતી.

6 ફેબ્રુઆરીએ બપોરે લતા જાનું પાર્થિવ દેહ હોસ્પિટલથી તેમના ઘરે પ્રભુકુંજ ભવન પહોંચ્યું હતું. તમને જણાવી દઈએ કે લતાજીનું ઘર મુંબઈના પેડર રોડ પર આવેલું છે. આ ઘરની કિંમત કરોડોમાં હોવાનું કહેવાય છે. ચાલો આજે લતા દીદીના ઘરની મુલાકાત લઈએ.

લતાજીનો જન્મ 28 સપ્ટેમ્બર 1929ના રોજ ઈન્દોરમાં થયો હતો. જ્યારે તે થોડી મોટી થઈ ત્યારે તેનો પરિવાર મહારાષ્ટ્ર આવી ગયો હતો. તેમના પિતાનું નામ દીનાનાથ મંગેશકર અને માતાનું નામ શેવંતી હતું. લતા દીદી પાંચ ભાઈ-બહેનોમાં સૌથી મોટા હતા. તે ઘણા વર્ષોથી ‘પ્રભુકુંજ’માં રહેતી હતી. તેમનું ઘર મહેલ કે ફાઈવ સ્ટાર હોટલ જેવું લાગે છે.

લતાજી માત્ર એક મહાન ગાયિકા જ નહીં પરંતુ તેમનું વ્યક્તિત્વ પણ સમાન દરજ્જાનું હતું. લતાજી પણ ખૂબ જ ધાર્મિક સ્વભાવના હતા.

તે ભગવાન કૃષ્ણને તેના પ્રિય અને પ્રિય ભગવાન માને છે. લતાજીએ પોતાના ઘરમાં મંદિરમાં દેવી-દેવતાઓને સુંદર રીતે શણગાર્યા હતા.

લતાજીના ઘરમાં પ્રવેશતા જ ડાબી બાજુએ એક મંદિર છે જે ખૂબ જ સુંદર છે. મંદિરમાં ભગવાન કૃષ્ણની સાથે અન્ય દેવતાઓને પણ સ્થાન આપવામાં આવ્યું છે. તમને જણાવી દઈએ કે લતાજી દરરોજ તેમના ઘરે પૂજા કરતી હતી.

લતાજી પણ દર વર્ષે ગણેશ ચતુર્થીના શુભ અવસર પર પોતાના ઘરે બાપ્પાની સ્થાપના કરતી હતી. હિન્દી સિનેમાના મોટા કલાકારો લતા દીદીના ઘરે ગણપતિ દર્શન માટે આવતા હતા. લતા દીદી દરેક તહેવાર સાદગીથી ઉજવતા હતા.

ઘરમાં લગાવેલી માતા-પિતાની મોટી તસવીર..

લતા દીદી તેમના માતા-પિતાને ખૂબ માન આપતા હતા અને તેમની ખૂબ નજીક હતા. જણાવી દઈએ કે જ્યારે લતાજી માત્ર 13 વર્ષની હતી ત્યારે તેમના પિતા દીનાનાથ મંગેશકરનું નિધન થયું હતું. લતાજીએ તેમના ઘરની દિવાલ પર તેમના માતા-પિતાની મોટી તસવીરો લગાવી હતી.

લતા દીદીને સંગીતની દેવી કહેવામાં આવે છે. તેમના ચાહકો, બોલિવૂડ સેલેબ્સ તેમને મા સરસ્વતીનું સ્વરૂપ માને છે. જ્યારે લતા દીદી પણ મા સરસ્વતીની પૂજા કરતી હતી.

લતા દીદીના ઘરની બાલ્કનીનો નજારો. એવું કહેવાય છે કે લતાજીને પોતાની બાલ્કનીમાં સમય પસાર કરવો પસંદ હતો. આ તસવીર લતાજીના મૃત્યુ દિવસની છે. આમાં તેની નાની બહેન અને સિંગર આશા ભોસલે જોવા મળી રહી છે.

લતા દીએ મુંબઈ છોડવાની ધમકી આપી હતી.

એક સમયે લતા દીદીના ઘર ‘પ્રભુકુંજ’ પર સંકટ હતું. વર્ષ 2000 માં, મહારાષ્ટ્ર સરકારે પેડર રોડ દ્વારા ફ્લાયઓવર બનાવવાની યોજના બનાવી હતી, પરંતુ લતાજીએ તેનો વિરોધ કર્યો હતો અને કહ્યું હતું કે જો ફ્લાયઓવર બનાવવામાં આવશે તો તેઓ મુંબઈ છોડી દેશે. ત્યારબાદ મામલો આગળ વધી શક્યો ન હતો.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here