દેશની સૌથી સુંદર IAS ઓફિસરમાંથી એક છે આ સ્મિતા સભરવાલ, લોકો કહે છે જનતાની અધિકારી….

છોકરીઓ પ્રત્યે આપણા સમાજની વિચારસરણી હંમેશા સારી રહી નથી. હા, તેઓને ઘણી વખત વિદેશી નાણું માનવામાં આવતું હતું, આવી સ્થિતિમાં તેમનું શિક્ષણ અને લેખન જલદી શક્ય હતું. આવી સ્થિતિમાં મહિલાઓ થોડા સમય માટે નોકરી-વ્યવસાયથી દૂર રહેતી હતી, પરંતુ હવે પરિસ્થિતિ ઘણી બદલાઈ ગઈ છે. હા, હવે છોકરીઓ એ બધું બરાબર મેળવી રહી છે. જેના માટે તેણી લાયક હતી. આવી સ્થિતિમાં હવે છોકરીઓ પણ આગળ આવી રહી છે અને દરેક ક્ષેત્રમાં પોતાનો ઝંડો લહેરાવી રહી છે. આજે અમે તમને જે વાર્તા જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ તે પણ એક મહિલા સાથે જોડાયેલી છે.

હા અમે વાત કરી રહ્યા છીએ સ્મિતા સભરવાલની. જેનું સૂત્ર છે લોકો માટે કામ કરો અને લોકોની સેવા કરો આવી સ્થિતિમાં જાણો તેમની સંપૂર્ણ વાર્તા. જણાવી દઈએ કે આજે સ્મિતા સભરવાલ ભલે IAS ઓફિસર છે, પરંતુ તેમનું કહેવું છે કે, “એવું વિચારવું ખોટું છે કે કોઈ પણ વ્યક્તિ ખૂબ જ મહેનત કરીને સિવિલ સર્વિસ મેળવી શકે છે, પરંતુ છેલ્લા રાઉન્ડમાં તમારી રુચિઓ અને શોખને પણ ધ્યાનમાં લેવામાં આવે છે. પસંદગી માટે.

આપને જણાવી દઈએ કે સ્મિતા સભરવાલે પોતાના નિશ્ચય સાથે, તેના માતા-પિતાના સમર્થનથી, 2000 માં UPSC પરીક્ષા પાસ કરી અને ત્યારબાદ તેમને મુખ્યમંત્રી કાર્યાલયમાં વધારાના સચિવ તરીકે કામ કરવાનો લહાવો મળ્યો. આવી સ્થિતિમાં, જાણવા મળે છે કે મૂળ દાર્જિલિંગની રહેવાસી સ્મિતા સભરવાલ એક અધિકારીની પુત્રી છે.

તમને જણાવી દઈએ કે સ્મિતા સભરવાલનો જન્મ 19 જૂન 1977ના રોજ દાર્જિલિંગમાં થયો હતો અને તે કર્નલ પ્રણવ દાસની પુત્રી છે. સ્મિતાએ IPS ઓફિસર ડૉ. અકુન સબરવાલ સાથે લગ્ન કર્યા છે અને તેમને બે બાળકો નાનક અને ભુવિશ છે. તમને જણાવી દઈએ કે સ્મિતાએ માત્ર 23 વર્ષની ઉંમરે IAS પરીક્ષા પાસ કરી હતી અને ઓલ ઈન્ડિયા રેન્કિંગમાં ચોથું સ્થાન મેળવ્યું હતું.

આ સિવાય તમને જણાવી દઈએ કે, સ્મિતા સબરવાલને પહેલા ચિત્તૂર જિલ્લામાં સબ-કલેક્ટર તરીકે નિયુક્ત કરવામાં આવ્યા હતા, ત્યારબાદ તેઓ એક દાયકા સુધી આંધ્રપ્રદેશના ઘણા જિલ્લાઓમાં પોસ્ટિંગ ચાલુ રાખ્યા હતા અને ત્યારબાદ એપ્રિલ, 2011માં તેમને ડીએમ બનાવવામાં આવ્યા હતા. કરીમનગર જિલ્લો તે જ સમયે, એવું જાણવા મળે છે કે સ્મિતાએ તેમના કાર્યકાળ દરમિયાન અત્યાર સુધી તેલંગાણાના વારંગલ, વિશાખાપટ્ટનમ, કરીમનગર અને ચિત્તૂરમાં સેવા આપી છે અને જ્યાં પણ સ્મિતાને પોસ્ટિંગ મળ્યું, લોકોએ તેમના કામ અને જાહેર સત્તા તરીકેની તેમની છબીની પ્રશંસા કરી.

સ્મિતાએ તેમના કાર્યકાળ દરમિયાન ઘણી મોટી જવાબદારીઓ પણ સંભાળી છે, જેના માટે તેમની ખૂબ પ્રશંસા થાય છે. તમને જણાવી દઈએ કે તેલંગાણામાં તેમણે હેલ્થ કેર સેક્ટરમાં ‘અમ્મલાણા’ પ્રોજેક્ટ શરૂ કર્યો હતો અને આ પ્રોજેક્ટની સફળતાને કારણે સ્મિતાને વડાપ્રધાન એક્સેલન્સ એવોર્ડ પણ આપવામાં આવ્યો હતો. સ્મિતા તેલંગાણાના મુખ્યમંત્રી કાર્યાલયમાં પોસ્ટ થનારી પ્રથમ મહિલા IAS અધિકારી પણ છે.

આ સિવાય તમને જણાવી દઈએ કે સ્મિતા પોતાના કામના કારણે સોશિયલ મીડિયા પર અવારનવાર પ્રભુત્વ ધરાવે છે અને તેમની કામ કરવાની શૈલી અને ગરીબોની મદદ કરવાના જુસ્સાની પ્રશંસા કરવામાં આવે છે. તે દરરોજ 200 થી વધુ લોકોની સમસ્યાઓ સાંભળે છે અને તેને હલ કરવાનો પ્રયાસ કરે છે.

આવી સ્મિતાને સફળતા મળી હતી.

બીજી તરફ, તમને જણાવી દઈએ કે સ્મિતા સામાન્ય વિદ્યાર્થીઓની બાજુમાં અભ્યાસ દરમિયાન કોઈપણ અવરોધ વિના દરરોજ છ કલાક અભ્યાસ કરતી હતી. આ સિવાય તે દરરોજ સાંજે ઓછામાં ઓછા એક કલાક આઉટડોર ગેમ્સ પણ રમતી હતી, જેથી માનસિક સંતુલન જળવાઈ રહે. આ ઉપરાંત, તેણીએ તેના અભ્યાસ માટે અપડેટ કરેલી નોંધોની મદદ લીધી, જ્યારે વર્તમાન બાબતોથી અપડેટ રહેવા માટે, તે દૈનિકો અને સામયિકો દ્વારા જોડાયેલી રહેતી હતી. આવી સ્થિતિમાં તે બીજા પ્રયાસમાં સફળ રહી હતી.

Leave a Comment