ફિલ્મી દુનિયામાં અમને મિત્રોના બે સ્વરૂપો કહેવામાં આવ્યા છે. જેમાં એક જય-વીરુની કહાની છે, જ્યારે બીજીમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે દરેક ફ્રેન્ડ બાસ્ટર્ડ છે. પરંતુ આજે અમે જે વાર્તા કહેવા જઈ રહ્યા છીએ તે ક્યાંક ને ક્યાંક સાબિત કરે છે કે દરેક મિત્ર વાસ્તવમાં બસ્ટર્ડ નથી હોતો અને કેટલાક એવા પણ હોય છે. જેઓ પોતે જીવનમાં પ્રગતિ કરે છે, તેઓ પોતાના મિત્રોને પણ સાથે લે છે.

હા આ બે મિત્રોની વાર્તા છે જે નાનપણમાં મિત્રો બની ગયા હતા, પરંતુ હવે હજારો કરોડની કંપની બનાવ્યા બાદ બંને મિત્રો એકસાથે કંપનીની એક્ઝિક્યુટિવ ભૂમિકા પણ છોડવા જઈ રહ્યા છે. આવી સ્થિતિમાં, ચાલો તેમની મિત્રતા તેમજ તેમના વ્યવસાયના ઉદાહરણની ચર્ચા કરીએ.

ખરેખર આ બે બાળપણના મિત્રોની વાર્તા છે. જેમણે આજના સમયમાં 88 હજાર કરોડનું સામ્રાજ્ય બનાવ્યું છે અને આ બંને મિત્રો વચ્ચે સામાન્ય વાત એ હતી કે તેમના નામ અને તેમની વિચારસરણી પણ સમાન હતી. હા જેના કારણે આ બંને વચ્ચે ક્યારેય કોઈ અણબનાવ નથી થયો અને ન તો તેઓ એકબીજા સાથે લડ્યા.

એવું કહેવાય છે કે પૈસા સારા બદલાય છે, પરંતુ આ બંને વચ્ચે શરૂઆતથી અંત સુધી એવું કંઈ જોવા મળ્યું ન હતું અને હવે આ બંને કંપનીના મહત્વના પદ પરથી એકસાથે રાજીનામું આપી રહ્યા છે અને આ બે નામ બીજા કોઈ નહીં પણ રાધેશ્યામ અગ્રવાલ છે. રાધેશ્યામ ગોએન્કા. એવું જાણવા મળે છે કે શાળા પૂર્ણ કર્યા પછી, આ બંને મિત્રો આખો સમય કોસ્મેટિક ફોર્મ્યુલા શીખવામાં વિતાવતા હતા અને તેની સાથે આ બંને મિત્રો સસ્તા ગુંદર અને કાર્ડબોર્ડથી રમતો બનાવતા હતા અને તેને કોલકાતાના બજારોમાં વેચતા હતા.

પછી એક દિવસ 20 હજાર રૂપિયામાં શરૂ કર્યું આ કામ.

તમને જણાવી દઈએ કે આ બંને મિત્રો શાળાના દિવસોથી સામાન્ય મિત્રો જેવા નહોતા, પરંતુ થોડા અલગ હતા અને શરૂઆતથી જ બંને એકસાથે કમાણીનાં રસ્તા શોધતા હતા અને તેઓએ શરૂઆતમાં કાર્ડ બોર્ડનું કામ શરૂ કર્યું હતું. એ સિલસિલો લગભગ ત્રણ વર્ષ સુધી ચાલ્યો. તે જ સમયે, તેમના સમર્પણ અને સખત મહેનતને જોઈને, ગોએન્કાના પિતાએ તેમને 20 હજાર રૂપિયા રોકડા આપ્યા અને પછી ગોએન્કાએ નક્કી કર્યું કે આ પૈસાથી કરવામાં આવતા વ્યવસાયમાં બંને ભાગ લેશે.

તો શું આજ દિવસથી એવી ભાગીદારીનું ઉદાહરણ શરૂ થયું કે જેણે એ હકીકતને સંપૂર્ણપણે નકારી દીધી કે પૈસાને જોઈને સારા લોકો બદલાઈ જાય છે. બાય ધ વે, બદલાતા લોકો બદલાયા જ હશે, કારણ કે જ્યારે જમાનો બદલાઈ શકે છે, તો પછી માણસની શેતરંજી શું છે? પરંતુ આ દિવસથી બંનેએ ‘કેમકો કેમિકલ્સ’ નામની કંપની શરૂ કરી પરંતુ તેમનું કામ થઈ શક્યું નહીં. બીજી તરફ બંનેના લગ્ન પણ થઈ ગયા, જેના કારણે તેમની જવાબદારી પણ વધી ગઈ. આટલું બધું હોવા છતાં ન તો આ બંનેના આત્મા ડગમગ્યા કે ન તો બંનેએ વિદાય લીધી.

વ્યવસાયની નવી તકો શોધતી વખતે, તેમને બિરલા જૂથમાં નોકરી મળી અને નોકરી મળ્યા પછી, બંનેએ લગભગ પાંચ વર્ષ સુધી તે સંસ્થા સાથે કામ કર્યું. જે પછી તેણે ફરી એક કંપની ખોલી અને આ વખતે તેણે ઈમામી નામની વેનિશિંગ ક્રીમ લોન્ચ કરી. એ વાત જાણીતી છે કે આ વખતે બંનેનો બિઝનેસ પ્લાન અલગ-અલગ હતો, કારણ કે અગાઉ જે ટેલ્કમ પાઉડર આવતો હતો તે ટીનના બોક્સમાં આવતો હતો અને તે જોવામાં બહુ આકર્ષક ન હતો, પરંતુ તેણે બજારમાં પ્લાસ્ટિકના બોક્સ રજૂ કર્યા હતા. જે જોવામાં આકર્ષક અને ખૂબ જ પોશ હતા.

આવી સ્થિતિમાં, આ વખતે તેમના બંને વાહનો નીકળી ગયા અને પછી બંનેએ ક્યારેય પાછું વળીને જોયું નથી અને આજે ઇમામી ગ્રુપનો બિઝનેસ 60થી વધુ દેશોમાં ફેલાયેલો છે. તે જ સમયે, દર સેકન્ડે 130 થી વધુ ઇમામી ઉત્પાદનો વેચાય છે. તમને જણાવી દઈએ કે, ઈમામી લિમિટેડ, જે જૂથની મુખ્ય કંપની છે, તેણે નાણાકીય વર્ષ 2020-21માં 2881 કરોડ રૂપિયાનું ટર્નઓવર નોંધાવ્યું હતું. તે જ સમયે, BSE પર કંપનીનું માર્કેટ કેપ રૂ. 22,143.45 કરોડ છે.

અંતમાં અમે તમને જણાવી દઈએ કે રાધે શ્યામ અગ્રવાલ અને રાધેશ્યામ ગોએન્કા એક વખત કોમન ફ્રેન્ડ્સ દ્વારા મળ્યા હતા, પરંતુ પછી એ રીતે મળ્યા કે આજ સુધી કોઈને ફરી હસ્તક્ષેપ કરવાની જગ્યા મળી નથી અને હવે આ બંને જ મેનેજમેંટ છે. ઇમામી લિમિટેડ. નિયંત્રણો તેમની આગામી પેઢીને એકસાથે પસાર થવાના છે.

આવી સ્થિતિમાં હવે જોવાનું એ રહેશે કે આટલી મોટી બ્રાન્ડનું ભવિષ્ય કેવું હશે અને હવે આરએસ ગોએન્કાના મોટા પુત્ર મોહન ગોએન્કા અને આરએસ અગ્રવાલના નાના પુત્ર હર્ષ અગ્રવાલ વાઇસ ચેરમેન અને મેનેજિંગનું પદ સંભાળશે. અનુક્રમે ડિરેક્ટર. તે જ સમયે, કંપનીના સ્થાપકો કંપનીના બોર્ડમાં રહેશે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here