જાણો રેલ્વેસીન શૂટિંગ કરવામાં કેટલા પૈસા મેકરને આપવા પડે છે, જાણો વિગતે….

હિન્દી ફિલ્મોમાં ટ્રેનની સવારી કે રેલવે સ્ટેશનના દ્રશ્યો વારંવાર જોવા મળે છે. અત્યાર સુધી ટ્રેન ઘણી ફિલ્મોમાં જોવા મળી છે જેના કારણે ફિલ્મની સુંદરતા પણ વધી જાય છે. જો કે, શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે ટ્રેન કે સ્ટેશન પર શૂટિંગ માટે રેલવે શું ચાર્જ લે છે.

કદાચ ઘણા લોકોના મનમાં આ પ્રશ્ન ઊભો થયો ન હોત. જો કે, તમને જણાવી દઈએ કે શૂટિંગ માટે રેલવે મેકર્સ પાસેથી પૈસા લે છે. તો ચાલો હવે જાણીએ કે કેટલા પૈસા લેવામાં આવે છે અને કયા મુજબ.

નોંધનીય છે કે જૂના જમાનાથી ટ્રેનનો ઉપયોગ ફિલ્મોમાં થતો આવ્યો છે. ભલે આપણે દાયકાઓ પહેલાની ફિલ્મો જોઈએ કે આજના સમયની. ટ્રેનના દ્રશ્યો ઘણીવાર ફિલ્મોમાં જોવા મળે છે. આ દરમિયાન ફિલ્મો સાથે જોડાયેલા ઘણા કલાકારો ટ્રેનમાં મુસાફરી કરતા જોવા મળે છે. જોકે, આ પ્રવાસ નિર્માતાઓ માટે ખૂબ ખર્ચાળ છે. આ માટે રેલવે લાખો રૂપિયા સુધી ચાર્જ કરે છે.

ધારો કે ફિલ્મના શૂટિંગ માટે નિર્માતાઓ પાસે એક ટ્રેન એન્જિન અને ચાર બોગીની માંગ છે, તો આ માટે તેમણે માત્ર એક દિવસ માટે રેલવેને લગભગ 50 લાખ રૂપિયા ચૂકવવા પડશે. તેમાં કોઈ શંકા નથી કે રેલ્વેનો ખર્ચ ઉઠાવવો દરેકના હાથમાં નથી. 50 લાખ માત્ર એક દિવસનો ચાર્જ છે. તે પણ માત્ર એક એન્જિન અને ટ્રેનના ચાર ડબ્બા.

મીડિયા રિપોર્ટ્સ અનુસાર, જો શૂટિંગ માટે ગુડ્સ ટ્રેનનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે, તો નિર્માતાઓએ રેલવેને ઓછામાં ઓછા 200 કિમીનો ચાર્જ ચૂકવવો પડશે. આમાં એક નવાઈની વાત એ પણ છે કે જો કોઈ શૂટીંગ માટે માત્ર એક કિલોમીટરનો ઉપયોગ કરે તો પણ ફી સંપૂર્ણ ચૂકવવી પડે છે. એટલે કે રેલવે 426600 પ્રતિ દિવસના દરે ચાર્જ વસૂલે છે.

ટ્રેન રોકવાની ફી પણ મોંઘી છે.

બીજી તરફ, જો કોઈ ફિલ્મ અથવા વેબ સિરીઝ અથવા કોઈપણ સિરિયલના શૂટિંગ દરમિયાન ટ્રેનને રોકવામાં આવે છે, તો તેના માટે પણ ફી ચૂકવવી પડશે. એવું કહેવાય છે કે તેના માટે 900 રૂપિયા પ્રતિ કલાકના દરે વધારાનો ચાર્જ લેવામાં આવે છે. નોંધનીય છે કે હિન્દી સિનેમામાં ટ્રેનના નામે ઘણી ફિલ્મો બની છે. ઉદાહરણ તરીકે રાજેશ ખન્નાની ‘ધ ટ્રેન અને ધર્મેન્દ્ર, વિનોદ ખન્ના, જિતેન્દ્ર, હેમા માલિની, નીતુ કપૂર અને પરવીન બાબીની ધ બર્નિંગ ટ્રેન.

મૂળ ટ્રેન અને સ્ટેશન પર શૂટિંગનો ખર્ચ વધુ.

ફિલ્મોના શૂટિંગને ધ્યાનમાં રાખીને રેલવેએ સ્ટેશનોને ત્રણ કેટેગરીમાં વહેંચ્યા છે. જેમાં એ વન ક્લાસમાં રોજના એક લાખ રૂપિયા, બી વન અને બી ટુ ક્લાસ સ્ટેશન માટે 50 હજાર રૂપિયા પ્રતિ દિવસ.

જો કે તમને જણાવી દઈએ કે ફિલ્મોમાં દર્શાવવામાં આવેલ રેલ્વે સ્ટેશન અથવા ટ્રેનનો ભાગ વાસ્તવિક રેલ્વે સ્ટેશન સિવાય ફિલ્મ સિટીમાં બનેલા કૃત્રિમ સ્ટેશનોમાં શૂટ કરવામાં આવે છે.

Leave a Comment