સામાન્ય માનવ જીવનમાં લગભગ દરેક વસ્તુની વય મર્યાદા હોય છે. આવી સ્થિતિમાં, તે વસ્તુઓ સમાન સમયગાળામાં થવી જોઈએ. પછી તે વધુ સારું છે. હવે તમે જુઓ છો, લગભગ મોટાભાગના દેશોએ લગ્નની પોતાની ઉંમર નક્કી કરી છે. આવી સ્થિતિમાં દરેક વસ્તુ માટે એક નિશ્ચિત સમય હોવો જોઈએ.

હવે જુઓ સ્ત્રીઓમાં માસિક ધર્મ વગેરેનું લગભગ એક નિશ્ચિત ચક્ર હોય છે પરંતુ આજે અમે તમને આવા જ એક દેશની કહાની જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ. જ્યાં નાની ઉંમરમાં છોકરીઓ ગર્ભવતી થઈ રહી છે અને આવી સ્થિતિમાં ત્યાંની સરકાર પણ આને લઈને ચિંતિત છે. આવો જાણીએ આખરે શું છે આખી વાર્તા.

તમને જણાવી દઈએ કે સામાન્ય રીતે મહિલાઓને ગર્ભ ધારણ કરવા માટે એક ચોક્કસ સમયનો ક્રમ હોય છે પરંતુ બદલાતી જીવનશૈલી અને વાતાવરણમાં બદલાવ વગેરેને કારણે હવે છોકરીઓ ઉંમર કરતા પહેલા જ ગર્ભ ધારણ કરવા માટે લાયક બની રહી છે. આવી સ્થિતિમાં તમને જણાવી દઈએ કે આ સમગ્ર ઘટના દૂરના દેશ ઝિમ્બાબ્વેની છે. જે વૈશ્વિક પટ પર ગરીબ અને પછાત દેશ તરીકે પોતાની ઓળખ બનાવી રાખે છે. એ વાત જાણીતી છે કે આ દિવસોમાં ત્યાં નાની છોકરીઓ પણ ગર્ભવતી થઈ રહી છે અને આ એવા સમયે થઈ રહ્યું છે જ્યારે કોરોનાને કારણે શાળા-કોલેજ બંધ છે.

આવી સ્થિતિમાં અમે તમને જણાવી દઈએ કે ઝિમ્બાબ્વેમાં લગ્ન માટે કોઈ કાયદાકીય ઉંમર નથી. એટલા માટે કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે અહીં સેક્સ માણવું સામાન્ય છે અને કોવિડ દરમિયાન લોકો ઘરમાં વધુ સમય વિતાવે છે. આ રીતે, વધુ સમસ્યાઓ આવી રહી છે.

નોંધનીય છે કે એક મીડિયા રિપોર્ટ અનુસાર, 1.5 કરોડની વસ્તી ધરાવતો આ દેશ માર્ચ 2020 થી લોકડાઉન હેઠળ છે અને તે પહેલા 6 મહિના માટે શાળાઓ સંપૂર્ણપણે બંધ હતી. આવી સ્થિતિમાં હવે તેના ઘાતક પરિણામો સામે આવી રહ્યા છે. તે જ સમયે, મીડિયા અહેવાલો અનુસાર, શાળાઓ અને કોલેજો બંધ થવાને કારણે, ગર્ભનિરોધક દવાઓ અને ક્લિનિક્સમાં છોકરીઓની પહોંચ પણ ઓછી થઈ ગઈ છે. જેના કારણે ગર્ભાવસ્થાના દરમાં પણ વધારો થયો હતો.

આ બાબતને ઉદાહરણ સાથે સમજવા માટે, ઝિમ્બાબ્વેના એક ગ્રામીણ વિસ્તારમાં રહેતી 13 વર્ષની છોકરી વર્જીનિયા માવુંગા છે. હવે તેને છોકરી કહેવી યોગ્ય નથી, કારણ કે તે લગભગ 4 મહિનાની બાળકી તવન્ન્યાશાની માતા છે અને મીડિયા રિપોર્ટ્સ અનુસાર, તેનો આખો દિવસ કૂવામાંથી પાણી લાવવામાં, રસ્તાના કિનારે ફળો અને શાકભાજી વેચવામાં, રસોઈ બનાવવામાં પસાર થાય છે કપડાં સાફ કરવા અને ધોવા આ વિષય પર વાત કરતી વખતે, વર્જિનિયા કહે છે કે હવે આ મારું આખું જીવન છે.

તેથી તમે કલ્પના કરી શકો છો કે પરિસ્થિતિ કેટલી ખરાબ છે. નાની ઉંમરે માતા બનવાના કેટલા ગેરફાયદા છે તે કહેવાની અને સમજાવવાની વાત નથી. સાથે જ એવું પણ કહેવાય છે કે ઝિમ્બાબ્વેમાં લગ્ન માટે બે કાયદા છે. એક મેરેજ એક્ટ અને બીજો ટ્રેડિશનલ મેરેજ એક્ટ, પરંતુ કમનસીબે જુઓ કે કોઈ પણ કાયદામાં લગ્ન માટે લઘુત્તમ ઉંમર કેટલી હોવી જોઈએ તે જણાવવામાં આવ્યું નથી આવી સ્થિતિમાં, હવે અહેવાલો અનુસાર, ઝિમ્બાબ્વેમાં લગભગ ત્રીજા ભાગની છોકરીઓના લગ્ન 18 વર્ષની ઉંમર પહેલા થઈ જાય છે અને તેની પાછળનું મુખ્ય કારણ છોકરીઓને શિક્ષણથી દૂર રાખવાનું છે. આવી સ્થિતિમાં, એકંદરે, ઝિમ્બાબ્વેમાં છોકરીઓની સ્થિતિ ખૂબ જ ખરાબ છે, પરંતુ દરેક તેના વિશે લગભગ મૌન છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here