હંમેશા બીમાર પડવું એ સારી વાત નથી. ખાસ કરીને આ કોરોના રોગચાળાના યુગમાં, લોકો દર થોડાક દિવસે આ રોગનો શિકાર બને છે. વારંવાર બીમાર પડવાના ઘણા કારણો છે. જેમ કે રોગપ્રતિકારક શક્તિ નબળી પડવી, તંદુરસ્ત આહાર ન લેવો, કસરત ન કરવી, તમારી આસપાસ સ્વચ્છતાનું ધ્યાન ન રાખવું વગેરે.

આવી સ્થિતિમાં આજે અમે તમને કેટલીક ઉપયોગી હેલ્થ ટિપ્સ જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ. આ ટિપ્સ અપનાવીને તમે વારંવાર બીમાર થવાથી બચી શકો છો. પછી તમારે ન તો દવાઓથી મોઢું કડવું પડશે અને ન તો તમારે ડૉક્ટર પાસે જવું પડશે.

રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારવી.

રોગપ્રતિકારક શક્તિનું નબળું પડવું એટલે કે રોગપ્રતિકારક શક્તિમાં ઘટાડો એ વારંવાર બીમાર પડવાનું સૌથી મોટું કારણ છે. આમાં, તમારો પ્રયાસ તમારી રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારવાનો હોવો જોઈએ. આ કારણે, બહારના કીટાણુઓ તમારા શરીર પર વર્ચસ્વ જમાવી શકશે નહીં. તમારી રોગપ્રતિકારક શક્તિ આ જંતુઓનો સામનો કરશે.

રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારવા માટેનો ખોરાક નારંગી, હળદર અને તુલસીના પાન જેવી વસ્તુઓ ખાવાનું શરૂ કરો. રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારવામાં હળદર અને તુલસીનું દૂધ ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. તે જ સમયે, દરરોજ લીલા શાકભાજી, ફળો અને સૂકા ફળ ખાવાથી રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધે છે. નિયમિત કસરત કરવાથી રોગપ્રતિકારક શક્તિ પણ વધે છે.

સ્વચ્છતાનું ધ્યાન રાખો.

ગંદકીમાં રોગ અને ચેપ સૌથી ઝડપથી ફેલાય છે. તેથી તમારી સ્વચ્છતા પર વિશેષ ધ્યાન આપો. જાહેર શૌચાલયનો ઉપયોગ કરવાનું ભૂલશો નહીં. રોજ સ્નાન કરો, રોજ કપડાં બદલો, ઘરમાં ક્યાંય ગંદકી ન થવા દો. કંઈપણ ખાતા પહેલા સાબુથી હાથ ધોવા. બહારનું કંઈપણ ખાવાનું ટાળો. પાણીને ઉકાળીને પીવો.

તમારી ખાવાની રીતમાં સુધારો.

રાત્રે 8 વાગ્યા પછી ખોરાક ન ખાવો. જમ્યા પછી થોડીવાર વોક કરો. રાત્રે હળવો ખોરાક લેવો. સવારે ઉઠ્યાની 40 મિનિટની અંદર નાસ્તો કરો. બે વખત વધુ ખાવાને બદલે, 5 વખતમાં નાનું ભોજન લો. જમ્યા પછી તરત સૂવું નહીં. જમ્યાના 30 મિનિટ પહેલા અને જમ્યાના એક કલાક પછી પાણી ન પીવો.

વિટામિન્સ લો.

વિટામિન્સ અને મિનરલ્સનું સેવન તમને બીમાર થવાથી બચાવશે. તેથી શાકભાજી અને ફળો પુષ્કળ પ્રમાણમાં ખાઓ. ઓમેગા 3 ફેટી એસિડ અને વિટામિન ડી-3નું સેવન કરો. ડૉક્ટરની સલાહ પર સપ્લિમેન્ટ્સ પણ લઈ શકાય છે. પરંતુ કુદરતી ખોરાકમાંથી વિટામિન લેવાથી વધુ ફાયદો થાય છે. દારૂ અને ધૂમ્રપાન ન કરો.

જરૂરી ચેકઅપ કરો.

30 વર્ષની ઉંમરે પહોંચ્યા પછી જરૂરી મેડિકલ ચેકઅપ કરાવવું જોઈએ. આ રોગ જેટલી જલદી શોધી કાઢવામાં આવે છે અને સારવાર સરળ છે. 30 થી વધુ પુરુષોએ ડાયાબિટીસ માટે પરીક્ષણ કરાવતા રહેવું જોઈએ. તે જ સમયે, પ્રોસ્ટેટ કેન્સરથી બચવા માટે નિયમિત પરીક્ષણો કરાવતા રહો. હૃદય સંબંધિત સમસ્યાઓને વહેલી તકે શોધવા માટે કાર્ડિયોલોજિસ્ટને મળો. વર્ષમાં બે વાર ડેન્ટિસ્ટ પાસે જાઓ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here