આજના યુગમાં યુવાનો કોઈના તાબામાં કામ કરવા માંગતા નથી. તે પોતાનો બિઝનેસ શરૂ કરવાનું પસંદ કરે છે. જો કે આ બિઝનેસ શરૂ કરતા પહેલા કેટલીક ખાસ વાતોનું ધ્યાન રાખવું જોઈએ. જો તમે યોગ્ય રીતે તૈયારી નહીં કરો તો ધંધામાં નુકસાન તો થશે જ પરંતુ તેમાં રોકાયેલા પૈસા પણ ડૂબી જશે.

નવો બિઝનેસ શરૂ કરતા પહેલા તમારે આચાર્ય ચાણક્યની કેટલીક ખાસ વસ્તુઓ પીવી જોઈએ. આચાર્ય ચાણક્ય તેમના સમયના મહાન વિદ્વાન હતા. તેમણે પોતાના જ્ઞાન અને અનુભવથી ચાણક્ય નીતિ લખી. તેમના શબ્દો આજના સમયમાં પણ ઉપયોગી છે. તો ચાલો જાણીએ કે નવો બિઝનેસ શરૂ કરવા માટે તેમની શું ટિપ્સ હતી.

સકારાત્મક વલણ રાખો.

આચાર્ય ચાણક્ય કહે છે કે સકારાત્મક વિચારમાં મોટી શક્તિ છે. જ્યારે પણ તમે કોઈ નવું કામ શરૂ કરો છો ત્યારે હંમેશા હકારાત્મક વિચારો. સકારાત્મક વિચાર કરવાથી તમારા વિચારો અને મન સ્થિર રહેશે. આ સાથે, તમે વ્યવસાયને સારી રીતે ચલાવવા માટે તમારી સંપૂર્ણ ક્ષમતા વિશે વિચારી શકશો. બીજી બાજુ, નકારાત્મક વિચારસરણી તમને સફળતા તરફ સીધા ચઢતા અને ખૂબ દૂર વિચારતા અટકાવશે.

તમારી જાતને ભીંગડામાં તોલો.

સપના જોવા અને તેને પૂરા કરવા માં ફરક છે. કોઈપણ કામ શરૂ કરતા પહેલા એક વાર ત્રાજવામાં તમારી જાતને તોલો. એટલે કે, પહેલા જુઓ કે તમે તે ચોક્કસ કાર્ય કરવા સક્ષમ છો કે નહીં. જો નહીં, તો પહેલા સક્ષમ બનો, વસ્તુઓ શીખો અને પછી વ્યવસાય શરૂ કરો. અથવા તમે અન્ય વિકલ્પો પણ તૈયાર રાખી શકો છો.

તમારી વાણી પર સંયમ રાખો.

વ્યાપાર જગતમાં સંબંધો અને સારું વર્તન એ જ બધું છે. ખાસ કરીને જ્યારે તમે નવો ધંધો શરૂ કરો છો, તો તમારે બધા સાથે સંપર્કમાં રહેવું જોઈએ. એટલા માટે તમારા ગુસ્સા અને વાણી પર નિયંત્રણ રાખવું ખૂબ જ જરૂરી છે. દરેક સાથે નમ્રતાથી વાત કરો. કોઈની સાથે દુશ્મની ન લેવી. તમારા માટે ક્યારે કોણ કયા સ્વરૂપમાં ઉપયોગી થશે તે કંઈ કહી શકાય નહીં. તમારી અનિયંત્રિત વાણી વ્યવસાયને નુકસાનમાં લઈ શકે છે.

કેટલીક વસ્તુઓ ગુપ્ત રહેવા દો.

જ્યારે પણ તમે કોઈ વ્યવસાય શરૂ કરો છો, અથવા તમને તેના વિશે સારો ખ્યાલ છે, ત્યારે તેના વિશે બહારના લોકોને ન જણાવો. તમારા વિચારો તમારી પાસે રાખો. અન્યથા કોઈ તમારો ફાયદો ઉઠાવી શકે છે.

જોખમ લેવાથી ડરતા નથી.

બિઝનેસમાં સફળ થવા માટે કે બીજાથી આગળ વધવા માટે ક્યારેક થોડું જોખમ લેવું પડે છે. તેથી જોખમ લેવાથી ડરશો નહીં. કઠિન અને અનિશ્ચિત નિર્ણયો લેવા માટે તમારી જાતને માનસિક રીતે તૈયાર કરો.

સંશોધન કરો.

તમે જે પણ ધંધો શરૂ કરો છો, પહેલા તેનું સંપૂર્ણ સંશોધન કરો. કામની આ પ્રક્રિયા, બજારમાં સ્પર્ધા, તમારા રોકાણ અને માર્કેટિંગ યોજના વિશે તમારું મન સ્પષ્ટ હોવું જોઈએ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here