દુનિયાની સૌથી અમીર ગામની બેંકમાં છે 5 હજાર કરોડ, ભારતના આ ગામની આગળ, જાણો વિગતે….

આ સમાચાર જાણીને નવાઈ લાગશે કે શું ભારતમાં એવું કોઈ ગામ છે કે જેની બેંકોમાં 5 હજાર કરોડ રૂપિયાથી વધુ જમા છે. તો આશ્ચર્ય પામશો નહીં, આ એકદમ સાચા સમાચાર છે. ગુજરાત, ભારતમાં આવું જ એક સમૃદ્ધ ગામ છે. તમને જાણીને પણ નવાઈ લાગશે કે આ માત્ર ભારતનું જ નહીં પરંતુ વિશ્વનું સૌથી અમીર ગામ છે.

ગુજરાતનું માધાપર ગામ.

તમે અત્યાર સુધી ભારતના ગામડાઓની દુર્દશાના સમાચાર તો વાંચ્યા જ હશે, પરંતુ આજે અમે તમને ભારતના એક એવા ગામમાં લઈ જઈશું જે તમારા મન-હૃદયમાં બેઠેલા ગામડાની તસવીર સંપૂર્ણપણે બદલી નાખશે. ગુજરાતના કચ્છમાં આવેલા આ ગામનું નામ માધાપર છે.1990ના દાયકાની શરૂઆતમાં આ ગામ દેશના પ્રથમ હાઇટેક ગામ તરીકે વિકસ્યું હતું.

કચ્છ પ્રદેશના આ ગામની વિશેષતા સારી હોટલો, સમજુ લોકો અને આધુનિક ટેકનોલોજીનો મહત્તમ ઉપયોગ છે. આ વિશેષતાને લીધે, આ ગામ મોટી બિઝનેસ મીટીંગો યોજવાના દૃષ્ટિકોણથી શ્રેષ્ઠ સ્થળ અથવા સ્થળ બની ગયું છે.

માધાપર વિશ્વનું સૌથી ધનિક ગામ.

ગામના તમામ લોકોની મિલકતની વિગતો બહાર કાઢીએ તો માધાપર ભારત જ નહીં પરંતુ વિશ્વના સૌથી ધનિક ગામની યાદીમાં સામેલ છે. તમને જાણીને નવાઈ લાગશે કે માધાપર ગામમાં 17 બેંકો છે જેમાં લગભગ 7,600 ઘર છે. બેંકોમાં થાપણો કે થાપણોની બાબતમાં આ ગામ વિશ્વના સૌથી ધનિક ગામોમાંનું એક છે.

આ ગામની બેંકોમાં 92,000 લોકોની 5000 કરોડ રૂપિયાથી વધુ રકમ જમા છે. ગામડાની બેંકમાં વ્યક્તિ દીઠ સરેરાશ 15 લાખ રૂપિયા જમા થાય છે. નોંધપાત્ર રીતે, માધાપર એ કચ્છના ઇજિપ્તવાસીઓ દ્વારા સ્થાયી થયેલા 18 ગામોમાંનું એક છે.

ગામમાં આધુનિક સુવિધાઓ.

17 બેંકો ઉપરાંત, માધાપર ગામમાં શાળા, કોલેજ, તળાવો, હરિયાળી, ડેમ, આરોગ્ય કેન્દ્રો અને મંદિરો પણ છે. ગામમાં અત્યાધુનિક ગૌશાળા પણ છે. હવે પ્રશ્ન એ થાય છે કે માધાપર ગામ ભારતના પરંપરાગત ગામોથી આટલું અલગ કેમ છે? અમે તમને નીચે જવાબ જણાવીએ છીએ.

માધાપરમાં મોટાભાગના લોકો NRI છે.

માધાપર ગામના મોટાભાગના લોકો NRI છે. તેણે દેશની બહાર કામ કરીને પૈસા કમાઈને ગામની પ્રગતિમાં ફાળો આપ્યો, અને અહીંની બેંકોમાં પૈસા જમા કરાવ્યા. આ લોકોએ મળીને ગામમાં શાળાઓ, કોલેજો, આરોગ્ય કેન્દ્રો, મંદિરો, ડેમ, હરિયાળી અને તળાવો બનાવ્યાં.

તમને જાણીને નવાઈ લાગશે કે વર્ષ 1968માં જ આ NRI લોકોએ લંડનમાં ‘માધાપર વિલેજ એસોસિએશન’ નામની સંસ્થાની સ્થાપના કરી હતી, જેનો ઉદ્દેશ્ય ગામની છબી સુધારવાનો અને લોકોને જોડવાનો હતો.

પટેલનું ગામ માધાપર છે.

માધાપર ગામમાં મોટાભાગની વસ્તી પટેલ સમાજની છે. આમાંથી 65 ટકાથી વધુ લોકો NRI છે. તેઓ વિદેશમાં કામ કરે છે અને તેમના પરિવારને પૈસા મોકલે છે. આમાંથી ઘણા NRI પૈસા કમાઈને ભારત પાછા આવ્યા અને ગામમાં પોતાનું સાહસ શરૂ કર્યું. હજુ પણ માધાપરનો મુખ્ય વ્યવસાય ખેતી છે અને તેઓ મુંબઈ સહિત દેશના અન્ય ભાગોમાં કૃષિ પેદાશો મોકલીને સારી કમાણી કરે છે.

ગામડાં સમૃદ્ધ હશે તો ભારત સમૃદ્ધ થશે.

ભારતને ગામડાઓનો દેશ માનવામાં આવે છે. ભારતની મોટાભાગની વસ્તી લગભગ 6.50 લાખ ગામડાઓમાં રહે છે. દેશનું દરેક ગામ સમૃધ્ધ બનશે તો સમગ્ર ભારત સમૃધ્ધ બનશે. માધાપર ગામના NRI લોકોએ આ ગામનું ચિત્ર બદલી નાખ્યું. માધાપરની જેમ દરેક ગામમાં આટલા એનઆરઆઈ નથી, પરંતુ જો જુસ્સો હોય તો કોઈને આગળ વધતા કોઈ રોકી શકતું નથી.પોતાની મહેનત અને બુદ્ધિમત્તાથી દરેક ગામ પોતાના માટે પ્રગતિનો નવો માર્ગ તૈયાર કરી શકે છે અને સમૃદ્ધ ગામ તમે તમારું નામ દાખલ કરી શકો છો.

Leave a Comment