જાણો તમારા આ 6 લક્ષણો વિશે જે જણાવે છે કે તમેં પાણી ઓછું પીવો છો….

દરેક વ્યક્તિ કહે છે કે વધુ ને વધુ પાણી પીવું આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે સારું છે. આપણે આ વાતનો વારંવાર ઉલ્લેખ પણ કરીએ છીએ કારણ કે આપણા શરીરમાં પાણીની ઉણપ અને વધુ પડતી બંને સારી નથી હોતી, તેથી જ ડોક્ટરોના મતે દરેક વ્યક્તિએ દિવસમાં ઓછામાં ઓછું સાતથી આઠ ગ્લાસ પાણી પીવું જોઈએ. જેથી શરીરમાં પાણીનું પ્રમાણ જળવાઈ રહે અને શરીરમાં ડીહાઈડ્રેશનના લક્ષણો ન દેખાય.

પરંતુ કેટલાક લોકો એવા હોય છે જે તરસ લાગે ત્યારે જ પાણી પીવે છે. આમ કરવાથી આપણી તરસ તો છીપાય છે પરંતુ શરીરમાં પાણીની કમી રહે છે. કારણ કે આપણા શરીરને કેટલું પાણી જોઈએ છે તે ખબર નથી. આ દરમિયાન આપણા શરીરના અંગો ઈશારામાં કહે છે કે આપણે જરૂર કરતાં ઓછું પાણી પી રહ્યા છીએ. તો ચાલો જાણીએ તે લક્ષણો વિશે જે જણાવે છે કે આપણે વધુ પાણી પીવું જોઈએ.ડિહાઇડ્રેશનના લક્ષણો.

મૂડ સ્વિંગ.

એક સંશોધન મુજબ, પાણીની અછત તમારા એકાગ્રતા સ્તરને અસર કરે છે. જેના કારણે ડિહાઈડ્રેશન થાય છે અને ડિહાઈડ્રેશનને કારણે લોકોનો મૂડ સ્વિંગ થવા લાગે છે. તેથી હંમેશા એક વાતનું ધ્યાન રાખો કે જ્યારે પણ કોઈ પણ કામ કરતી વખતે તમારો મૂડ સ્વિંગ હોય તો યાદ રાખો કે હવે તમારે પાણી પીવું જોઈએ.

થાક.

પાણીની ઉણપને કારણે આપણું શરીર ખૂબ સુસ્ત થઈ જાય છે. આ કારણથી આપણે હંમેશા થાક અનુભવીએ છીએ. થાકની સમસ્યા દૂર કરવા માટે થોડું-થોડું પાણી પીતા રહો.

ત્વચાની શુષ્કતા.

દરેક વ્યક્તિ આ વાત જાણે છે કે તમે જેટલું વધુ પાણી પીશો તેટલી તમારી ત્વચામાં ચમક આવશે. આ વાત 100% સાચી છે. કારણ કે જો તમે યોગ્ય માત્રામાં પાણી નથી પીતા તો તમને શુષ્ક ત્વચાની સમસ્યા થઈ શકે છે .

પીળો પેશાબ.

તમારા શરીરમાં પાણીની ઉણપને કારણે પેશાબનો રંગ બદલાવા લાગે છે . જો તમે યોગ્ય માત્રામાં પાણી પીતા નથી, તો તમારું પેશાબ પીળું અને ઘટ્ટ થઈ જાય છે. જેનો અર્થ છે કે તમે યોગ્ય માત્રામાં પાણી પીતા નથી. જો તમારો પેશાબ આછો પીળો હોય તો કોઈ વાંધો નથી, પરંતુ જો વધુ પડતા પીળા પેશાબની સમસ્યા હોય તો તમારે યોગ્ય માત્રામાં પાણી પીવું જોઈએ.

ઝડપી ધબકારા કે નર્વસનેસ.

શરીરમાં પાણીની ઉણપને કારણે ઘણી આંતરિક સમસ્યાઓ થવા લાગે છે. ચક્કર આવવા, ગૂંગળામણ, ગભરાટ કે ઉંઘ ન આવવાની જેમ શરીરમાં પાણીની ઉણપને કારણે પણ ઝડપી ધબકારા આવવાની સમસ્યા છે.

શ્વાસની દુર્ગંધની સમસ્યા.

જો તમે પૂરતું પાણી ન પીતા હો તો પૂરતા પ્રમાણમાં ગળફામાં બનતું નથી અને તેના કારણે મોંમાં બેક્ટેરિયા વધવા લાગે છે. જેના કારણે શ્વાસમાં દુર્ગંધ આવવા લાગે છે. ડિહાઈડ્રેશનના લક્ષણોને ભૂલથી પણ અવગણશો નહીં કારણ કે તેની ખરાબ અસર પણ થઈ શકે છે.

Leave a Comment