જો તમે તમારા નશાથી છુટકારો મેળવવા માંગો છો તો આજમાવી જુઓ આ ઉપાય…

બીડી-સિગારેટ, ગુટખા, તમાકુ, સુરતી, ગાંજા, ગાંજો, હુક્કા વગેરેનું સેવન કોઈપણ પ્રકારના નશાથી આપણા શરીરને ઘણું નુકસાન થાય છે . જ્યાં એક તરફ ઘણા લોકો તેનાથી દૂર રહેવાનું નફરત કરે છે, તો બીજી તરફ ઘણા લોકો તેને દર કલાકે પીવા માટે અમૃત તરીકે જુએ છે. તે આપણા શરીરમાં ઉધઈની જેમ હોય છે, આ વસ્તુઓના સેવનથી ઝેરી પદાર્થો આપણા શરીરની અંદર જાય છે અને ફેફસામાં જમા થવા લાગે છે.

ધૂમ્રપાન આપણા શરીરના કાર્યને અસર કરે છે તે વ્યક્તિની ઉંમર ઘટાડે છે. જ્યારે કોઈ ધૂમ્રપાન કરનારને સમજાવે છે કે ધૂમ્રપાન તમારા જીવનકાળ પર ખૂબ અસર કરે છે અથવા તમારા ઘણા ભયંકર રોગો થવાનું જોખમ વધારે છે, ત્યારે ધૂમ્રપાન કરનાર તેને એમ કહીને ટાળે છે કે એક દિવસ દરેકને મરવાનું છે. જે આ દુનિયામાં આવ્યો છે તેણે એક યા બીજા દિવસે દુનિયા છોડી દેવી પડશે. જો જોવામાં આવે તો તેની વાત પણ ખોટી નથી, પણ તે કેમ નથી સમજતો કે આપણે પોતે જ આપણું જીવન ટુંકાવવાનું કામ કરીએ છીએ? તો તેનું જીવન માત્ર તેના માટે જ નહીં પરંતુ તેની સાથે જોડાયેલા ઘણા લોકો માટે ખરાબ હશે.

ઘણા લોકો તેમના જીવન પછી પણ અજાણ બની જાય છે અને લાખો લોકોને કહેવા છતાં પણ ધૂમ્રપાન છોડવા માંગતા નથી, ઘણી ઓનલાઈન સાઈટ પર તેઓ વિવિધ પ્રકારના પ્રશ્નોના જવાબો શોધી કાઢે છે અથવા વિડીયો જુએ છે. લોકોના પ્રશ્નો આવા છે. જેમ કે- ધૂમ્રપાન કેવી રીતે છોડવું, તે શા માટે નુકસાનકારક છે, ધૂમ્રપાન કેવી રીતે છોડવું, ધૂમ્રપાન છોડવાના ફાયદા શું છે, ધૂમ્રપાન છોડવા માટેની કોઈપણ દવા, ધૂમ્રપાન છોડવાની રીતો અથવા પ્રિસ્ક્રિપ્શનો, ધૂમ્રપાનથી થતા રોગો વિશે માહિતી, વગેરે. આ લેખ દ્વારા, અમે તમને સંપૂર્ણ માહિતી આપીશું જેથી કરીને તમે તમારા બધા પ્રશ્નોના જવાબ મેળવી શકો.

શપથ લો.

તમે તમારા મનને ધૂમ્રપાન અને પીવા માટે રાજી કરો છો. તમારા દિલ અને દિમાગમાં એવી કોઈ પણ વાત લો, જેનાથી તમે ધૂમ્રપાનને નફરત કરવા લાગશો. પછી તમારા માટે ધૂમ્રપાન અથવા ધૂમ્રપાન છોડવું ખૂબ જ સરળ રહેશે. આજે અમે તમને આવા જ કેટલાક તથ્યોથી પરિચિત કરાવીશું જે તમને આ પ્રક્રિયામાં મદદ કરશે.

ધીરે ધીરે અંતર રાખો.

ધૂમ્રપાન અથવા કોઈપણ પ્રકારનો નશો અચાનક છોડશો નહીં. તમે ધીમે ધીમે ધૂમ્રપાન છોડવાનું શરૂ કરો છો. આ માટે, તમે જેટલી વખત ધૂમ્રપાન કરવાનું વિચારો છો, તેટલી વાર તમારા હૃદયથી ધૂમ્રપાન કરશો નહીં. તેના બદલે, તે સમયે, પાણી અથવા કોઈપણ ખાદ્ય પદાર્થ ખાઈને, ધીમે ધીમે તમારી જાતને વાળો થોડા દિવસો સુધી સતત આમ કરવાથી છોડવાનું પ્રમાણ વધી જશે. થોડા સમય પછી તમારી ધૂમ્રપાન અને નશાની આદત જાતે જ દૂર થઈ જશે.

વ્રત રાખો.

અઠવાડિયામાં એક દિવસ ભગવાન માટે ઉપવાસ અવશ્ય રાખવો જોઈએ જેમાં તે દિવસે કોઈ પણ પ્રકારનો નશો ન કરવો જોઈએ . તમાકુ છોડવા માટે એલચી: તમારા ખિસ્સામાં એલચી રાખો. જ્યારે પણ તમને ખૂબ ધૂમ્રપાન કરવાનું મન થાય ત્યારે તમારે એલચીનું સેવન કરવું જોઈએ. એલચી સિવાય તમે લવિંગનું પણ સેવન કરી શકો છો. તેનું સેવન કરવાથી મોં સાફ રહે છે અને સાથે જ અન્ય મોઢામાં વધતી સમસ્યાઓથી પણ છુટકારો મળે છે.

ચિંગમ.

તમે ચ્યુઇંગમનો પણ ઉપયોગ કરી શકો છો. આ ઉપાય ખૂબ જ અસરકારક માનવામાં આવે છે કારણ કે આમ કરવાથી ઘણા લોકોએ તમાકુ અને ગુટખાનો સંપૂર્ણ ત્યાગ કર્યો હતો. જ્યારે પણ તમને નશો કરવાનું મન થાય, તો તે સમયે તમારે ચ્યુઇંગ ગમ ચાવવાનું શરૂ કરી દેવું જોઈએ.

વાતાવરણમાં બદલાવ.

તમારે એવા સ્થળો કે મિત્રોથી દૂર રહેવાની જરૂર છે જેઓ ધૂમ્રપાન કરે છે કારણ કે જો તમે એવા લોકો સાથે રહેશો તો તમારી આદત ક્યારેય નહીં જાય. તુલસી: તુલસીના પાન પણ તમારા ધૂમ્રપાનથી છુટકારો મેળવવામાં ખૂબ મદદરૂપ સાબિત થયા છે. તમારા મોંમાં તુલસીના કેટલાક પાન દબાવો.

લીંબુ.

તમે લીંબુ પાણીનો ઉપયોગ કરીને આ સમસ્યાથી છુટકારો મેળવી શકો છો. લીંબુ ધૂમ્રપાન છોડવામાં ખૂબ મદદરૂપ છે, તેનો ઉપયોગ શરીરની ગંદકીને બહાર કાઢવામાં મદદ કરે છે.

યોગ.

તમે વહેલી સવારે નાડી શોધન પ્રાણાયામ શરૂ કરો . આનાથી તમારા ફેફસાંની ગંદકી તો દૂર થશે જ સાથે જ ફેફસાં પણ મજબૂત બનશે.

ગ્રીન ટી.

જો તમે સિગારેટના ખૂબ જ વ્યસની છો તો તમારે સિગારેટને બદલે ગ્રીન ટી આપવી જોઈએ . તેનાથી તમારા સ્વાસ્થ્યમાં પણ ઘણો ફરક પડશે.

મીઠી પાન.

જો તમે ગુટખાથી છૂટકારો મેળવી શકતા નથી, તો તમે મીઠી પાનનું સેવન કરી શકો છો. મીઠી પાનમાં તમાકુની જગ્યાએ નારિયેળ પાવડર, વરિયાળી, જામ, તીખા તમતમતા સ્વાદવાળું તેલ આપનારી એક વનસ્પતિ છે. આ ખાવાથી તમને કોઈ પણ પ્રકારનું નુકસાન નહીં થાય.

વરિયાળી.

બજારમાં કલર કોટેડ વરિયાળીના નાના ડબ્બા અથવા પેકેટ આવે છે. જેઓ જેમ્સ અથવા અન્ય ઘણા નામોથી ઓળખાય છે, તો તમે ધૂમ્રપાન છોડવા માટે તેમની મદદ લઈ શકો છો.

દાટૂન.

દરરોજ સવારે બાબુલ અથવા લીમડાની દાટુન કરવાથી તમારા દાંત સાફ થાય છે અને સિગારેટની લત પણ દૂર થાય છે. આશા છે કે આ ઉપાયો જાણીને તમને તમારી સમસ્યાનું સમાધાન મળી ગયું હશે.

Leave a Comment